แมกโนเลีย ไทยแลนด์
20 เมษายน 2014, 10:50:20 PM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
เชิญร่วมงานติดป้ายชื่อต้นไม้ืที่วัดประดู่
http://www.magnoliathailand.com/webboard/index.php?topic=7985.210
359348 กระทู้ ใน 12151 หัวข้อ โดย 7721 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: จำปีออสติโน่
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
แมกโนเลีย ไทยแลนด์  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  มหัศจรรย์พรรณไม้  |  พืชผักสมุนไพร  |  หัวข้อ: หญ้าหวาน 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน | | | หัวข้อ: หญ้าหวาน  (อ่าน 13167 ครั้ง)
ป้ากระต่าย
แฟนพันธุ์แท้แมกโนเลีย

โพสต์ถูกใจ 54

« เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2009, 09:23:22 AM »

หญ้าหวาน (Stevia)

เป็นไม้ล้มลุกอายุได้ถึง 3 ปี แตกเป็นพุ่มสูงไม่เกินเมตร
หญ้าหวานมีดอกเป็นช่อสีขาว เป็นไม้ใบเดี่ยว
ไม้ล้มลุกที่หน้าตาดูธรรมดาแบบนี้ จุดเด่นคือ ใบที่มีรสหวาน (มาก)  Shocked 
หญ้าหวานเป็นสมุนไพรที่ใบให้ความหวานกว่าน้ำตาลซูโครสถึง 300 เท่า ว๊าวววว.......!!

หญ้าหวานเหมาะที่จะใช้แทนน้ำตาลสำหรับคนที่เป็นเบาหวาน หรืออยากลดความอ้วน
วิธีการเก็บรักษาก็ไม่ซับซ้อน เราเพียงนำใบ (เฉพาะใบจะดีกว่า) มาตากแดดจนแห้งสนิทแล้วนำไปเก็บในภาชนะให้มิดชิด
เท่านี้เราก็มีสารหวานชดเชยแทนน้ำตาลแล้วค่ะ  Cheesy

* DSCN9936_resize.JPG (80.85 KB, 450x338 - ดู 2367 ครั้ง.)

* DSCN9926_resize.JPG (95.57 KB, 400x533 - ดู 2010 ครั้ง.)
george

โพสต์ถูกใจ 268

หนึ่งกระทู้ทักทายของท่าน คือล้านกำลังใจของเรา

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2009, 09:27:55 AM »

ชิมใบสดๆก็หวานแล้ว ขอบคุณข้อมูลหญ้าหวานครับ

ขอบคุณความไม่รู้   ที่ทำให้รู้จักครูที่ชื่อประสบการณ์
ป้ากระต่าย

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2009, 09:40:03 AM »

หญ้าหวานตามจริงไม่ใช่ของใหม่ที่เพิ่งจะค้นพบ
เพราะชาวพื้นเมืองปารากวัยรู้จักใช้ผสมกับชาดื่มมากว่า 1,500 ปีนู๊นแนะ !
ต่อมาแพร่หลายในญี่ปุ่น และเข้ามาไทยได้ไม่กี่สิบปีนี้เอง

ข้อมูลถัดมาอาจทำให้หลายคนหุบยิ้มเล็กน้อย  Sad  
เพราะหญ้าหวานสามารถขึ้นได้ดีที่อากาศค่อนข้างเย็น
อย่างทางภาคเหนือของบ้านเรานี่แหละค่ะ
แต่มายิ้มต่อได้ค่ะ เพราะมีผลิตภัณฑ์หญ้าหวานมากมายออกวางจำหน่าย ถ้าสนใจก็หาไม่ยากค่ะ  Cool

ข้อมูลจาก ผู้จัดการออนไลน์ 30 พย 48  ค่ะ  Smiley

* DSCN9940_resize.JPG (45.19 KB, 254x338 - ดู 1952 ครั้ง.)

* DSCN9929_resize.JPG (64.79 KB, 400x533 - ดู 1986 ครั้ง.)
ป้ากระต่าย

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2009, 09:44:57 AM »

ชิมใบสดๆก็หวานแล้ว ขอบคุณข้อมูลหญ้าหวานครับ

ใช่แล้วค่ะชิมใบสดก็หวานแล้ว ป้าต่ายปลูกในบ้านไว้กอนึง
ไว้ล่อเด็กเพราะเห็นว่าแปลกดี.....
กะได
Flowers really do intoxicate me. ~Vita Sackville-West
...

โพสต์ถูกใจ 251

'As the garden grows, so does the gardener.'

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2009, 10:08:33 AM »

เป็นต้นไม้ที่แปลกมากๆ เลยนะครับ
ไม่รู้ทำไมไม่มีใครนำมาใช้ทำอะไรจริงๆ จังๆ กันเลย  Undecided

"ฉันว่าความรักนั้นเหมือนดอกไม้ รักดูสดใสมีไอกลิ่นหอม ต้องเป็นดอกแท้ไม่ใช่ดอกปลอม ต้องมีดอกเดียวใจเดียวกับฉัน ..."   เพลง แจกันดอกไม้  Sweet นุช
ramshero
"การพักผ่อนที่ดีที่สุด คือการพักผ่อน"
ระยะแรกแย้ม

โพสต์ถูกใจ 7

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2009, 10:11:21 AM »

อยากได้ใบสด จะเอามาลองคิดสูตรอาหารสูตรใหม่ครับ กำลังหาส่วนผสมแปลกๆมาทำซอสพอดีเลย

kengDD

โพสต์ถูกใจ 35

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2009, 05:17:05 PM »

น่าสนใจมากๆครับ  Tongue Tongue Tongue

วางหวังที่วาดไว้แล้วเอนกายลงใต้ร่มเงาไม้ใหญ่.. ฝันถึงใครบางคนที่เคยหวานในค่ำคืนดอกไม้บานใต้แสงดาวพราวพร่างพราย..
คุณยายกระแต
จงจำไว้ไม่มีใครรักเราเท่าแม่อีกแล้ว....ไม่ว่าเราจะเป็นอย่างไร

โพสต์ถูกใจ 80

ผู้ใดเห็นธรรมผู้นั้นเห็นเรา...คำตรัสของพระพุทธองค์

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009, 12:09:25 AM »

ว้ายายกระแตก็ไม่ต้องปลูกอะจิ เพราะหวานในตัวอยู่แล้ว Shocked
(อะจึ๋ย...จักกะเดียมตัวเอง คิ คิ คิ Embarrassed)

สัพเพ สัตตา อเวรา โหนตุ...สัพเพสัตตา อัพพะยาปัชฌา โหนตุ...สัพพเพ สัตตา อะนีฆา โหนตุ...สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
kengDD

โพสต์ถูกใจ 35

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009, 05:29:48 PM »

ว้ายายกระแตก็ไม่ต้องปลูกอะจิ เพราะหวานในตัวอยู่แล้ว Shocked
(อะจึ๋ย...จักกะเดียมตัวเอง คิ คิ คิ Embarrassed)

Shocked โถๆๆๆ..คุณยายกระแตป่วยเป็นเบาหวานเหรอครับเนี่ย ต้องรักษาสุขภาพมากๆนะครับ เป็นห่วงครับ  Grin Grin Grin

วางหวังที่วาดไว้แล้วเอนกายลงใต้ร่มเงาไม้ใหญ่.. ฝันถึงใครบางคนที่เคยหวานในค่ำคืนดอกไม้บานใต้แสงดาวพราวพร่างพราย..
saraaim

โพสต์ถูกใจ 42

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009, 05:48:35 PM »

Shocked โถๆๆๆ..คุณยายกระแตป่วยเป็นเบาหวานเหรอครับเนี่ย ต้องรักษาสุขภาพมากๆนะครับ เป็นห่วงครับ  Grin Grin Grin

Shocked ตายแล้ว จิงเหรอนี่..รักษาสุขภาพให้มากๆนะคะคุณยายเจ้าขา Kiss

หยดน้ำกัดกร่อนภูผา....หยดน้ำตากัดกร่อนหัวใจ...
คุณยายกระแต
จงจำไว้ไม่มีใครรักเราเท่าแม่อีกแล้ว....ไม่ว่าเราจะเป็นอย่างไร

ผู้ใดเห็นธรรมผู้นั้นเห็นเรา...คำตรัสของพระพุทธองค์

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009, 11:49:40 PM »

Shocked ตายแล้ว จิงเหรอนี่..รักษาสุขภาพให้มากๆนะคะคุณยายเจ้าขา Kiss

ขอบคุณลูกหลานทั้งหลาย Shocked หลานเก่ง2ดี ลูกเอม(ใช่คนเดียวกับเรื่องธิดาวานรรึเปล่าเนี้ยะ Grin)
คนแก่ก็อย่างนี่หละค่ะ ไอ้ที่ควรตึงก็ไม่ตึง ไอ้ที่ควรหย่อนก็ไม่หย่อน Undecided

สัพเพ สัตตา อเวรา โหนตุ...สัพเพสัตตา อัพพะยาปัชฌา โหนตุ...สัพพเพ สัตตา อะนีฆา โหนตุ...สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
ป้ากระต่าย

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2009, 02:45:41 PM »

คุณยายกระแตขา อะไรที่หย่อนและตึงหรือค่ะ ป้าต่ายอ่อนต่อโลกอ่านแล้วไม่เคลียร์อะค่ะ
ขอคำอธิบายแบบฟ้าแจ้งจางปางเลยได้ม๊ยค่ะ  Wink
คุณยายกระแต

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2009, 12:18:50 AM »

คุณยายกระแตขา อะไรที่หย่อนและตึงหรือค่ะ ป้าต่ายอ่อนต่อโลกอ่านแล้วไม่เคลียร์อะค่ะ
ขอคำอธิบายแบบฟ้าแจ้งจางปางเลยได้ม๊ยค่ะ  Wink

เหอๆ...ถ้ายายกระแตตอบแล้วมันจะเรทอามัยอะ Embarrassed..............

ไอ้ที่ควรตึงก็ไม่ตึง    คำตอบก็คือ "หู" ค่ะ หูที่เอาไว้ดักเสียงอะค่ะ
ไอ้ที่ควรหย่อนก็ไม่หย่อน    คำตอบก็คือ.....อะว้าว Shocked...ก็ "หู" อีกหละค่ะคุณป้ากระต่ายขา
  ยามเมื่อเราแก่หูก็หย่อนยานงัยค่ะ Grin  คิดมากไปอะป่าวค่ะคุณป้ากระต่ายขา Undecided

นี่ยังดีนะค่ะที่ยายกระแตไม่ต่อด้วยว่า ไอ้ที่ควรอ่อนแต่ดันแข็ง Undecided หุ หุ หุ
เฉลยเลยดีกว่าคุณป้ากระต่ายผู้อ่อนต่อโลกจะได้ไม่ต้องถามอีก

ไอ้ที่ควรอ่อนแต่ดันแข็ง  คำตอบก็คือ  "ตับ" จ้า Kiss

ป้ากระต่าย

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2009, 04:02:35 AM »

เฮ้อ แล้วไป..... ถ้าป้าต่ายผู้อ่อนต่อโลกไม่ได้ฟังเฉลยของคุณยายกระแต คงคิดไปไกลถึงปู๊นนนนนนนนน.............. ตึง หย่อน อ่อน  แข็ง  Wink  Wink  Wink  Wink
bestpost
ระยะบานแฉ่ง

โพสต์ถูกใจ 3

(( มือใหม่หัดปลูก ))

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2009, 08:10:04 AM »

ถ้าน้ำตาลแพงตัวนี้ใช้แทนเลย คิคิ หวานเจี๊ยบ !
m00noi
เรื่องส่วนตัวของชาวบ้านไม่ใช่งานของนู๋...>> นะคะ

โพสต์ถูกใจ 73

รักน้องย่าที่ซู๊ดดด

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2009, 11:51:29 PM »

ป้าต่ายขอรูปชัดๆอีกที นู๋จะไปกู้ธนาคารเอามาทำขายตอนน้ำตาลแพง Grin Grin

ชีวิตก็เหมือนมาม่า เปลี่ยนไวปรับไวทันใจ
zvoltage

โพสต์ถูกใจ 77

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2009, 12:36:22 PM »

- มาชมแต่ไม่ขอชิมอ้ะครับ เพราะเรื่องชิมหญ้าเนี่ยะไม่ค่อยถนัดอ้ะครับ..หุหุหุ  Grin

"our tomorrow depend on what we do today"
puipom

โพสต์ถูกใจ 56

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2009, 02:24:41 PM »

งืมม  Undecided น่าสนใจต้นนี้ list อีกแล้ว ชอบทานกาแฟยามเช้าใช้แทนน้ำตาลก้อนได้มะคะป้าต่ายขรา  Grin

บันทึกการเดินทาง ต้นไม้_ใบหญ้า
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=baanchompoo
ป้ากระต่าย

« ตอบ #18 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009, 12:03:38 AM »

ป้าต่ายขอรูปชัดๆอีกที นู๋จะไปกู้ธนาคารเอามาทำขายตอนน้ำตาลแพง Grin Grin

ใครมีรูปบ้างช่วยแจมหน่อยค่ะ มีเสียงตามสายขอมา
ถ้ารอได้กลับไปเชียงใหม่จะถ่ายรูปเพิ่มค่ะ  Cheesy
งืมม  Undecided น่าสนใจต้นนี้ list อีกแล้ว ชอบทานกาแฟยามเช้าใช้แทนน้ำตาลก้อนได้มะคะป้าต่ายขรา  Grin

ใช้แทนน้ำตาลได้ค่ะป้าปุ้ย แต่มีคนเตือนมาว่าอย่าใส่เยอะเพราะหวานซ้า...............
bestpost
ระยะบานแฉ่ง

« ตอบ #19 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009, 12:36:28 AM »

เหมือนจะเคยเห็นในร้าน otop จะมีแบบตากแห้งขายนะครับ
คุณยายกระแต

« ตอบ #20 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009, 11:56:13 PM »

เหมือนจะเคยเห็นในร้าน otop จะมีแบบตากแห้งขายนะครับ

แล้วเค้าบอกมัยค่ะว่าใช้ทำอะไรได้บ้าง เช่นชงแทนชา หรือใส่แทนน้ำตาลอะค่ะ Undecided

monrawee.j
ระยะตาดอก
*

โพสต์ถูกใจ 1

« ตอบ #21 เมื่อ: 02 มกราคม 2010, 01:20:12 AM »

หญ้าหวานเคยใช้เวลาทำชาสมุนไพรน่ะค่ะ
ใส่แต่น้อยแทนน้ำตาล มีขายแบบแห้งหาซื้อได้ไม่ยากหรอกค่ะ
ถ้าชงชาสมุนไพรลองใช้ดูนะคะ ค่อยๆใส่แต่น้อยก่อน
ramshero
"การพักผ่อนที่ดีที่สุด คือการพักผ่อน"
ระยะแรกแย้ม

โพสต์ถูกใจ 7

« ตอบ #22 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010, 01:28:19 AM »

ไปได้มาจากงานเกษตร 80฿ ขอคำแนะนำวีธีเลี้ยงด้วยครับ

* DSCF3736.JPG (62.71 KB, 536x409 - ดู 1768 ครั้ง.)

bestpost
ระยะบานแฉ่ง

« ตอบ #23 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2010, 08:27:06 AM »

แล้วเค้าบอกมัยค่ะว่าใช้ทำอะไรได้บ้าง เช่นชงแทนชา หรือใส่แทนน้ำตาลอะค่ะ Undecided
[/quote]
เค้าว่าใว้ชงอ่าป้า แต่เห็นแถวบ้านเอามาชงใส่น้ำกระเจี๊ยบ อ่า!
snowmemory

โพสต์ถูกใจ 2

« ตอบ #24 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 11:09:57 AM »

ป๊ะป๋าเอามาชิงกินกับแฮ่ม ช่วยเรื่องเบาหวานอ่ะครับ

แฮ่มมันเป็นแผ่นไม้เหลืองๆ หั่นเป็นแว่นๆ ขม แปลกๆ บอกไม่ถูก รู้แค่ไม่น่ากินเลย  Sad

ป๊ะป๋าเลยจัดการใส่หญ้าหวานตามลงไป รสาติดีขึ้นมาทันตาเห็นเลยครับ  Shocked

ไม่เคยเจอตัวจริงเหมือนกัน เห็นแต่แบบตากแห้งตามร้านขายยาสมุนไพร
MTheReaper
ระยะแรกแย้ม

« ตอบ #25 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2011, 02:04:57 PM »

เอาหญ้าหวานมาลงคับ ได้มาจากร้านแถวบ้าน ราคากระถางละ 80
ตอนนี้แยกเป็น 3 กระถาง ฟูขึ้นมากมายคับ

ปล.ใบเขาถ้าเคี้ยวสดหวานเจี๊ยบเลยคับ แต่ถ้าใส่ราดหน้า ยำ หรือทำน้ำเชื่อมใส่โอวัลติน อร่อยอย่าบอกใครเชียว  Grin Wink

หญ้าหวานกระถางล่าสุดที่แยกคับ

Wink Tongue

สิลักษณ์ เปลี่ยนสายสืบ
69/1177 ม.3 มบ.ฟ้ารังสิต คลอง4
ถ.รังสิต - นครนายก
ต.บึงยี่โถ อ.ธัญบุรี
จ.ปทุมธานี
12130
กะได
Flowers really do intoxicate me. ~Vita Sackville-West
...

โพสต์ถูกใจ 251

'As the garden grows, so does the gardener.'

« ตอบ #26 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2011, 02:16:10 PM »

ใส่ราดหน้า หรือ ใส่ยำ นี่ต้องทำอย่างไรหรือครับ
ใส่ทั้งใบ สับก่อน หรือ ขยี้ผสมน้ำครับ  Cool

"ฉันว่าความรักนั้นเหมือนดอกไม้ รักดูสดใสมีไอกลิ่นหอม ต้องเป็นดอกแท้ไม่ใช่ดอกปลอม ต้องมีดอกเดียวใจเดียวกับฉัน ..."   เพลง แจกันดอกไม้  Sweet นุช
MTheReaper
ระยะแรกแย้ม

« ตอบ #27 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2011, 02:31:51 PM »

ใส่ราดหน้า หรือ ใส่ยำ นี่ต้องทำอย่างไรหรือครับ
ใส่ทั้งใบ สับก่อน หรือ ขยี้ผสมน้ำครับ  Cool

ใส่ทั้งใบกะได้คับ หรือจะสับก่อนกะได้  Tongue
ถ้าสับก่อนเวลาเคี้ยวจะหวานน้อยกว่า แต่รสชาติที่ออกมาในอาหารจะมากกว่าคับ (เท่าที่ลองมาน่ะนะคับ)

ส่วนขยี้กะน้ำ หรือต้นทำน้ำเชื่อมส่วนมากผมจะใช้ตอนใส่โอวัลติน หรือให้คนที่บ้านเอาไปใส่กาแฟคับ
 Wink Grin

สิลักษณ์ เปลี่ยนสายสืบ
69/1177 ม.3 มบ.ฟ้ารังสิต คลอง4
ถ.รังสิต - นครนายก
ต.บึงยี่โถ อ.ธัญบุรี
จ.ปทุมธานี
12130
snowmemory

โพสต์ถูกใจ 2

« ตอบ #28 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2011, 06:18:47 PM »

หญ้าหวาน แถวบ้านหาซื้อยากมากมายฮะ - -*
เดินตามตลาดต้นไม้ก็ไม่เจอ สงสัยต้องแวะไปดูจตุจักรบ้างแล้วล่ะคับ  LoL

ว่าแต่เลี้ยงดูง่ายมั๊ยคับ กลัวเอามาแล้วทำตาย อดกินอีก  Embarrassed
Pongsit (พงษ์สิทธิ์)
PoNgSiT SuWuNrAtTaNaPaNit

โพสต์ถูกใจ 5

« ตอบ #29 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2011, 07:17:21 PM »

หวานจริงๆเหรอครับ  Smiley Wink Wink Cheesy Grin Cool Huh? Roll Eyes LoL

"บุญวัฒนานามนี้พระผ่านหล้า      พระราชทานฉายาสง่าศรี
เทิดทูนเหนือเกล้าจารึกไว้ชั่วชีวี  พระบารมีปกเกล้าชาวบุญวัฒนา"
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์ 
แมกโนเลีย ไทยแลนด์  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  มหัศจรรย์พรรณไม้  |  พืชผักสมุนไพร  |  หัวข้อ: หญ้าหวาน « หน้าที่แล้ว ต่อไป »