แมกโนเลีย ไทยแลนด์
01 พฤศจิกายน 2014, 03:33:05 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
เชิญร่วมงานติดป้ายชื่อต้นไม้ืที่วัดประดู่
http://www.magnoliathailand.com/webboard/index.php?topic=7985.210
360295 กระทู้ ใน 12226 หัวข้อ โดย 7721 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: จำปีออสติโน่
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
แมกโนเลีย ไทยแลนด์  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  เข้าสวน  |  หัวข้อ: จะซื้อเม็ดเมเปิลมาปลูกในไทยใด้ไหม? 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน | | | หัวข้อ: จะซื้อเม็ดเมเปิลมาปลูกในไทยใด้ไหม?  (อ่าน 11532 ครั้ง)
Maple
ระยะตาดอก
*

โพสต์ถูกใจ 1

« เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009, 09:32:39 AM »

เมเปิลถ้าเอามาปลูกในไทยจะโตช้าไหมครับ
พี่ๆที่เคยปลูกแนะนําหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน 2009, 09:39:44 AM โดย Maple » บันทึกการเข้า
Arima
In The Rain Forest..
แฟนพันธุ์แท้แมกโนเลีย

โพสต์ถูกใจ 19

ดอกลมแล้งบานแล้ววว...

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009, 09:51:27 AM »

เลี้ยงได้ค่ะ

เมล็ด มีคนทดลองเพาะกันก็เยอะอยู่พอสมควรอะ

จะเลี้ยงเมเปิ้ล ต้องเอาใจใส่พอสมควรนะคะ

เรื่องดินต้องระบายน้ำดี เพราะรากเน่าทำถึงตายมาหลายต้นแล้วค่ะ

ถ้าไม่อยากให้ใบเกรียมก็อย่าให้โดนแดดโดยตรง ต้องพราง สแลน

แต่ถ้าไม่มีแดดเลยจะไม่ยอมแตกใบใหม่อะ..

โรค และ แมลง รุมพอสมควร มีทั้ง เพลี้ย รา โรคใบจุด แล้วก็หนอนผีเสื้อ เด้อ

แต่ถ้าเลี้ยงเป็นบอนไซคงไม่ค่อยมีปัญหามั้ง ต้นเล็กๆ ดูแลง่าย

ยังไงก็สู้ๆค่ะ Cool Cool Cool
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน 2009, 09:53:29 AM โดย Arima » บันทึกการเข้า

..ฝาก..ความคิดถึง..ให้กับ..ใบไม้แดง..ณ..ผืนป่าใหญ่...

วันเวลา...สายน้ำ....และ...วังวน...ของ..ความ..คิดถึง..

กับ..ความทรงจำ...แสน..งดงาม...ที่ไม่มีวัน...หวน..กลับมา...

นี่คือ...ความทรงจำของต้นหญ้า..ที่นับวัน..จะมีแต่โรยรา..ต้นหนึ่ง...

...บันทึก..การเดินทาง..จาก..ผืน..ป่า..มรกต...
nirutl

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009, 10:20:53 AM »

ใบเขาแดงสวยสะใจดีนะครับ น่าหามาเพาะเล่นจัง
bestpost
ระยะบานแฉ่ง

โพสต์ถูกใจ 3

(( มือใหม่หัดปลูก ))

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009, 12:37:27 PM »

หยากทราบวิธีการปลูกด้วยเมล็ดครับ ขอบคุณครับ
Arima

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009, 07:42:04 PM »

อ้างถึง
ต้นเมเปิลญี่ปุ่น เป็นไม้ถิ่นกำเนิดอยู่ในประเทศหนาวเย็นการนำมาปลูกในบ้านเราแหล่งที่เหมาะสมคือพื้นที่ที่ราบสูงทางเหนือ

แต่ว่าถ้าจะปลูกในกรุงเทพหรือพื้น้ที่ราบ ใบจะไม่แดง แต่โตได้ไม่ตาย

ไม้เมืองหนาวหลายต้นปลูกในกรุงเทพแล้วโตได้ไม่ตายแต่จะไม่ออกดอกหรือผล เช่น นางพญาเสือโคร่ง, บ๊วย, ท้อ

ส่วนที่ออกดอกได้แต่ดอกจะเล็กและใบมักจะไหม้ เช่น แมกโนเลีย ท่านซื้อต้นมาจากตามตลาดนัดต้นไม้

ซื้อเมเปิลมาเลี้ยงในกรุงเทพแล้วใบแดง...เพราะว่าเขาเอาไปเลี้ยงในห้องเย็นประมาณ 1 เดือน(ไม่ใช่ใส่ในตู้เย็น)

ไม้เมืองหนาวจะออกดอกหรือผลได้ เขาจะต้องอยู่ในสภาพอากาศหนาวเย็นนับเป็นคาบชั่วโมงในอุณหภูมิต่ำในระดับหนึ่ง

ซึ่งความเย็นในระดับองศานี้จำนวนกี่ชั่วโมงจะมีผลกระตุ้นต่อตาดอกให้เกิดไม่ใช่กระตุ้นตาใบ

โดยปกติแล้วต้นไม้จะเริ่มแดงและทิ้งใบที่อุณหภูมิต่ำกว่า 10 องศา ประมาณ เป็นเวลาติดต่อกันอย่างน้อย 2 อาทิตย์ ครับ

สำหรับการเพาะเมล็ด ผมก็ไม่เคยเพาะเมล็ดของต้นเมเปิ้ลญี่ปุ่น

แต่คิดว่าน่าจะเหมือนกับการเพาะเมล็ดไม้เมืองหนาวทั่วไปที่ต้องผ่านขบวนการที่เมล็ดต้องผ่านอุณหภมิที่หนาวเย็น

เพื่อทำลายระยะเวลาของการพักตัวของเมล็ดพวกไม้เมืองหนาว ผมมีข้อมูลมาแนะนำให้ดังนี้ครับ

วิธีการ Stratification (moist – chilling) เป็นการทำลายการพักตัวเนื่องจากคัพภะต้องการอุณหภูมิต่ำ

วิธีการคือเก็บเมล็ดไว้ที่อุณหภูมิ 1-8๐ซ. โดยให้ความชื้นและออกซิเจนเพียงพอ ทิ้งไว้นานตั้งแต่ 20-140 วัน

ขึ้นอยู่กับชนิดของเมล็ดไม้ผล เมื่อครบกำหนด จึงนำมาเพาะต่อในอุณหภูมิที่เหมาะสมเมล็ดจึงจะงอกได้

ในกรณีเมล็ดไม่ได้รับอุณหภูมิต่ำนานพอจะทำให้ต้นกล้าที่เกิดขึ้นมาเตี้ย และแคระแกรน

ตัวอย่างเช่น การลดช่วง stratification ของเมล็ดท้อ จาก 120 วัน เหลือ 68 วันจะทำให้ต้นกล้าที่เกิดขึ้นเตี้ย

นอกจากนั้นถ้าเมล็ดได้รับอุณหภูมิต่ำ และความชื้นไม่สม่ำเสมอ

จะทำให้เมล็ดกลับเข้าการพักตัวใหม่เป็นครั้งที่ 2 เรียกว่า secondary dormancy ซึ่งจะหลุดพ้นการพักตัวยากขึ้น

ถ้าต้องการหาข้อมูลเพิ่มเติม แนะนำให้โทรปรึกษาที่ มูนิธิโครงการเกษตรหลวง หรือ ฝ่ายวิจัย งานไม้ดอกไม้ประดับ

สถาบันวิจันพืชสวน กรมวิชาการเกษตร บางเขน ก็ได้ครับ

ที่มา

http://www.thaimisc.com/freewebboard/php/vreply.php?user=maipradab&topic=7259

จากกระทู้ >>> http://www.magnoliathailand.com/webboard/index.php?topic=673.0

..ฝาก..ความคิดถึง..ให้กับ..ใบไม้แดง..ณ..ผืนป่าใหญ่...

วันเวลา...สายน้ำ....และ...วังวน...ของ..ความ..คิดถึง..

กับ..ความทรงจำ...แสน..งดงาม...ที่ไม่มีวัน...หวน..กลับมา...

นี่คือ...ความทรงจำของต้นหญ้า..ที่นับวัน..จะมีแต่โรยรา..ต้นหนึ่ง...

...บันทึก..การเดินทาง..จาก..ผืน..ป่า..มรกต...
น้องเมเปิ้ล
ธรรมชาติช่างสรรสร้าง
ระยะแรกแย้ม

โพสต์ถูกใจ 9

I'm Maple

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2009, 10:08:21 AM »

เคยได้รับเมล็ดเมเปิลจากคุณป้านิด ในบล็อกแก็งค์นะคะ แต่ไม่เคยปลูกเลยค่ะ กลัวว่าเขาจะไม่รอด  Lips Sealed

น้องเมเปิ้ล = ชื่อในห้องต้นไม้ ณ พันทิบ = หนูเมเปิล
Tonnam

โพสต์ถูกใจ 165

ณ ที่ใดดวงใจไม่ไหวหวั่น จะฟันฝ่าอุปสรรค และขวากหนาม

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2009, 02:23:21 PM »

เคยได้รับเมล็ดเมเปิลจากคุณป้านิด ในบล็อกแก็งค์นะคะ แต่ไม่เคยปลูกเลยค่ะ กลัวว่าเขาจะไม่รอด  Lips Sealed

น่าจะลองดูซักตั้งนะค่ะ  Undecidedถ้าขึ้นเราจะดีใจมาก ดีกว่าเอาไว้เฉยๆ

"ไม่พูด" ไม่ได้แปลว่า ไม่รู้

"เงียบ" ไม่ได้แปลว่า โง่

แต่ฉลาดพอที่จะ "นิ่ง"
PaJaew

โพสต์ถูกใจ 55

Making each day a better day

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2009, 05:24:15 PM »

ป้าแจ๋วได้รับกล้าจากเพื่อนใจดีมา 1 ต้นค่ะ  Cool  มาอยู่ด้วยกันไม่นาน   ตอนนี้สูงกว่า 1 เมตรแล้วล่ะค่ะ
ยังเลี้ยงอยู่ในกระถาง   กะว่าให้รากแข็งแรงอีกหน่อยจะไปปลูกไว้ริมคลอง ให้ใบเปลี่ยนสีร่วงแล้วลอยน้ำ   น่าจะสวยดี
(ฝันไปหรือเปล่าก็ไม่รู้ ว่าจะเปลี่ยนสี  อิ อิ  Grin)

และก็เคยได้รับเมล็ดจากเพื่อนอีกท่านนึง   ตามซองบอกว่าเป็น Sugar Maple เพาะก็ขึ้นนะคะ   แต่พอโตขึ้นมา  กลายเป็นฝ้ายคำดอกลาล่ะค่ะ
ยังปลูกไว้ ดอกใหญมาก แต่ก้านไม่เหมือนฝ้ายคำบ้านเรา   Roll Eyes

ถ่ายรูปไว้แล้ว   จะเอามาให้ดูนะคะ   Cool
MAYLEE
วางกังวล อดีต อนาคต ปัจจุบัน

โพสต์ถูกใจ 130

เดินด้วยหัวใจในทุกทุกก้าว

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2009, 08:35:52 PM »

เหมือนกันเลยค่ะนู๋เมเปิ้ล พี่เมย์ได้รับเมล็ด Japan Maple จากคุณเจนนี่
ยังไม่กล้าปลูกเลยค่ะ ได้แต่หยิบออกมาแล้วถอนใจ ถ้าปลูกไปไม่ขึ้นเสียดายแย่เลย
แต่ว่าพรุ่งนี้จะตัดใจแล้วค่ะ เป็นไงเป็นกัน คืนนี้เอาแช่น้ำอุ่นแล้ว กะว่าจะแช่สักยี่สิบสี่ ชม.
เฮ้ออออออออออออออ ขอสักต้นสองต้นเหอะ   หลงรักเมเปิ้ลมานานมากแล้ว Grin Grin Grin

ลูกซื้อมาลัยวันนี้ไม่มีใครให้กราบก็รู้ เพราะแม่อยู่...อยู่เป็นดาวบนฟ้าไกล....
"Hope without perseverance is hopeless" (อองซานซูจี)
ไม่มีคำว่าเหตุ บังเอิญ ไม่มีคำว่าไม่ยุติธรรม กฏแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
jenni

โพสต์ถูกใจ 18

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2009, 10:26:15 PM »

คุณเมย์ลองเพาะเถอะค่ะ ถ้าไม่ได้ เดี๋ยวปีหน้าส่งไปให้ใหม่ค่ะ สุ้ ๆ นะค่ะ Cool Cool
Arima

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2009, 11:28:11 PM »

อ่า..ขอรบกวนถาม คุณ jenni นิดหนึ่งนะคะ

เมล็ด เมเปิ้ลที่เก็บมานี่ยังไม่คยผ่านหน้าหนาวที่เมืองนอกมาเลยใช่หรือเปล่าคะ? Grin Grin Grin

อีกอย่างหนึ่งอะคะ แบบว่าสงสัยสุดๆ อะค่ะ

คุณ jenni เก็บเมล็ดในช่วงเดือนไหนเหรอคะ?

ตามธรรมชาติของเค้าแล้ว พอจะทราบไหมคะว่า เวลาเมล็ดร่วงลงจากต้นแล้ว ประมาณกี่เดือนจะงอกอะ

(หรือว่าช่วงเดือนไหนเห็นต้นอ่อนเค้ามากที่สุดอะค่ะ)

แบบว่าเคยได้ยินมาว่า...ปรกติแล้วเค้ามักจะงอกหลังหน้าหนาวผ่านพ้นไปแล้วอะ (ไม่แน่ใจ หง่า)

ขออภัยนะคะ ที่รบกวนค่ะ Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤศจิกายน 2009, 11:30:09 PM โดย Arima » บันทึกการเข้า

jenni

โพสต์ถูกใจ 18

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2009, 11:52:16 PM »

คะ เก็บเดือนพ.ย. ก่อนกลับไทยไม่กี่วันค่ะ  
ส่วนวิธีเพาะ คุณกนก จะทราบรายละเอียดมากกว่าค่ะ ประมาณตามที่คุณ Arima เข้าใจค่ะ ต้องแช่น้ำร้อนก่อน อะไรซักอย่างนี่แหละ
ยังไงลองถามคุณ กนก ดูนะค่ะ
จำได้ว่าให้คุณ Arima กับคุณ กนก ไปหลายแบบ เพราะอยากให้คนที่สนใจจริง ๆ ได้ลองเพาะดูหลาย ๆ อย่างค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤศจิกายน 2009, 11:54:31 PM โดย jenni » บันทึกการเข้า
Arima

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2009, 07:21:51 AM »

ขอบคุณค่ะสำหรับข้อมูล8) Cool Cool

จากที่คุณ  jenni ว่ามาว่าเพิ่งเก็บเดือน พย นี้เอง เลยขอตัดสินใจกระทำการ Stratification โดยการแช่ช่องผักไว้ก่อนนะคะ

คาเว่าอีกประมาณ 3 เดือนถึงจะค่อยลองเพาะอะ Grin Grin Grin

PaJaew

« ตอบ #13 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2009, 01:13:33 PM »

ทำรูปต้นเมเปิ้ลมาแล้วค่ะ 

ขออนุญาตส่งการบ้านเพื่อนที่น่ารักตรงนี้เลยนะคะ    Roll Eyes

* 40.96.jpg (77.74 KB, 450x600 - ดู 4817 ครั้ง.)

* 40.97.jpg (78.33 KB, 450x600 - ดู 4795 ครั้ง.)
bestpost
ระยะบานแฉ่ง

« ตอบ #14 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2009, 09:51:00 PM »

สอบถามครับ ถ้าต้นปลูกด้วยเมล็ด ต้องอายุกี่ปีครับถึงใบจะแดง
ANS160

โพสต์ถูกใจ 80

Patipat Garden

« ตอบ #15 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2009, 10:04:22 PM »

ฟังคุณ Arima แล้วท่าทางจะเพาะยากนะครับ

คุณเบสครับ  ทางเชียงใหม่มีทั้งแบบใบแดงโดยไม่ต้องรอหนาว รอใบแก่    สวยงามมีกะตังค์ ซักสองสามพันก็ซื้อได้ล่ะ(1 ต้น)

Online shopping :
http://patipatgarden.pantown.com/
http://www.nanagarden.com/supplier-home.aspx?supplierid=1314
.....................ไม้มาใหม่  กลายราชินี .................
bestpost
ระยะบานแฉ่ง

« ตอบ #16 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2009, 10:39:42 PM »

ที่บ้านมี2ต้น ไม่รู้เป็นแบบใหนครับ เห็นคนขายบอกว่าต้องอายุ2ปีถึงจะแดงอ่า  ลองตัดใบดูมีกลิ่นหอมๆ
(คุณเก่งครับ สงสัยต้องรอดูต้นที่บ้านก่อนอ่า ! )  Grin
กะได
Flowers really do intoxicate me. ~Vita Sackville-West
...

โพสต์ถูกใจ 252

'As the garden grows, so does the gardener.'

« ตอบ #17 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009, 05:50:22 AM »

ต้นของป้าแจ๋ว กับคุณ bestpost ถ้าเดาไม่ผิดน่าจะเป็น
Liquidambar หรือชื่อไทยที่เรียกกันว่า เมเปิ้ลหอม บางคนก็เรียกว่าเมเปิ้ลไต้หวัน
เค้าเป็นไม้ใบที่สวยอีกต้นหนึ่งเลย แต่ไม่ได้อยู่ในสกุลเดียวกันกับเมเปิ้ลแท้ๆ ครับ

"ฉันว่าความรักนั้นเหมือนดอกไม้ รักดูสดใสมีไอกลิ่นหอม ต้องเป็นดอกแท้ไม่ใช่ดอกปลอม ต้องมีดอกเดียวใจเดียวกับฉัน ..."   เพลง แจกันดอกไม้  Sweet นุช
bestpost
ระยะบานแฉ่ง

« ตอบ #18 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009, 01:02:52 PM »

ครับผม ดูรูปละเหมือนกันเลยอ่า  ขอบคุณครับ อิอิ
m00noi
ดอกไม้ก็คือดอกไม้ ผ่านร่วงไปตามฤดูกาล

โพสต์ถูกใจ 73

รักน้องย่าที่ซู๊ดดด

« ตอบ #19 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2009, 04:18:41 PM »

Cool Cool Cool Cool

หากทำชีวิตให้ปล่อยวาง มองตามธรรมชาติ อ่อนเอนตามสายลม หนาวตามน้ำค้าง ร้อนตามแสงแดด ชีวิตก็ไม่ยากจะเข้าใจ ไม่มีอะไรที่แน่นอน ..
PaJaew

« ตอบ #20 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2009, 09:23:40 PM »

ต้นของป้าแจ๋ว กับคุณ bestpost ถ้าเดาไม่ผิดน่าจะเป็น
Liquidambar หรือชื่อไทยที่เรียกกันว่า เมเปิ้ลหอม บางคนก็เรียกว่าเมเปิ้ลไต้หวัน
เค้าเป็นไม้ใบที่สวยอีกต้นหนึ่งเลย แต่ไม่ได้อยู่ในสกุลเดียวกันกับเมเปิ้ลแท้ๆ ครับ

ขอบคุณค่ะคุณกะได     Roll Eyes
due
ระยะตาดอก
*

โพสต์ถูกใจ 0

« ตอบ #21 เมื่อ: 24 มกราคม 2010, 10:50:55 PM »

เมเปิ้ล มีกี่พันธุ์หรอครับ
  แต่ละพันธุ์ต่างกันยังไงครับ

เคยเจอแต่ เมเปิ้ลหอม
Oakaru
ระยะแรกแย้ม

โพสต์ถูกใจ 4

« ตอบ #22 เมื่อ: 25 มกราคม 2010, 01:37:54 PM »

เมเปิ้ล มีกี่พันธุ์หรอครับ
  แต่ละพันธุ์ต่างกันยังไงครับ

เคยเจอแต่ เมเปิ้ลหอม

มากมายก่ายกองครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_Acer_species
saraaim

โพสต์ถูกใจ 42

« ตอบ #23 เมื่อ: 25 มกราคม 2010, 03:26:07 PM »

Cool นำเมเปิ้ลที่ได้รับความเอื้อเฟื้อเมล็ดพันธุ์มาจากคุณน้อง satis  Kiss เมื่อปี่ก่อน (ประมาณ 3-4 เดือน ที่แล้ว) ที่งอกมาให้ชมค่า Cool
เป็นครั้งแรกที่เพาะเมเปิ้ลเองกับมือ ใส่ในกะบะเพาะไว้ในตู้เย็น น่าจะประมาณ 3 เดือนกว่าๆ ได้ค่ะ...
กว่าจะงอกออกมา กะบะคว่ำไปแล้วครั้งหนึ่ง เพราะความซนของหลานๆ ที่บ้าน...นึกว่าจะไม่งอกเสียแล้ว Cry

ที่นำรูปมาให้ชม เพื่อให้เพื่อนๆ มีกำลังใจในการเพาะเมเปิ้ลจากเมล็ดค่ะ..ค่อยๆ ศึกษานะคะ สู้ๆ Cool

ก่อนเพาะก็ได้ความรู้จากในเวปแมกนี่แหละค่า ว่าต้องเพาะอย่างไร วัสดุที่ใช้เพาะควรเป็นอะไร...
และแล้วความตั้งใจของเราก็ประสบผลสำเร็จ เย้ๆ Cool ได้มาหลายเมล็ดแต่เมล็ดนี้งอกรากในตู้เย็นเลยค่ะ
พอรากงอก เอาอีกแล้ว... Cry จะเอาออกมาปลูกตอนไหนดีละนี่..ตอนนี้ได้คุณน้อง satis และคุณ Arima เป็นที่ปรึกษาค่ะ...ขอบคุณมากๆนะ Kiss
จนสุดท้ายวันที่ 17 มกรา 53 ก็นำมาปลูกลงในขี้เถ้าแกลบ (ได้รับความอนุเคราะห์จากคุณลุงติ่งเจ้าขา ขอบคุณค่า Kiss)
กลัวว่าเค้าจะทนสภาพแวดล้อมภายนอกซึ่งไม่เหมือนกับในตู้เย็น ก็เลยคิดเอาเอง เลยเพาะแบบอบค่า

แต๊น...แตน...แต๊นนนนนนนนนนนนน ผลงานค่า หลังออกจากตู้เย็น 8 วัน เริ่มมีใบเลี้ยงแล้วค่า แต่ยังไม่ทราบว่าเป็นพันธุ์อะไร Cry

* 3.jpg (114.15 KB, 500x336 - ดู 4571 ครั้ง.)

* 4.jpg (142.31 KB, 600x450 - ดู 4558 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มกราคม 2010, 03:43:03 PM โดย saraaim » บันทึกการเข้า

หยดน้ำกัดกร่อนภูผา....หยดน้ำตากัดกร่อนหัวใจ...
Arima

« ตอบ #24 เมื่อ: 25 มกราคม 2010, 06:26:23 PM »

สูตรดินแนะนำสำหรับพวกรากไม่ทนน้ำอย่างเมเปิ้ลนะคะ

ทรายก่อสร้างอะค่ะ

แกลบดำ

ดินร่วน

อัตราส่วน 1 : 1 : 1 อะคะ

ให้ความชื้นดี ระบายน้ำได้เร็ว ความจริงแล้วปลุกอย่างอื่นก็งามอะ...

แต่มีข้อเสียอย่างเดียวค่ะ...มวลวัสดุปลูกหดหายไปอย่างรวดเร็ว

...เพราะว่ามักจะไหลไปกับน้ำอะ.. Cry Cry Cry

(ความเร็วขึ้นอยู่กับขนาดรูด้วยค่ะ)

MAYLEE
วางกังวล อดีต อนาคต ปัจจุบัน

โพสต์ถูกใจ 130

เดินด้วยหัวใจในทุกทุกก้าว

« ตอบ #25 เมื่อ: 25 มกราคม 2010, 10:38:30 PM »

Cool นำเมเปิ้ลที่ได้รับความเอื้อเฟื้อเมล็ดพันธุ์มาจากคุณน้อง satis  Kiss เมื่อปี่ก่อน (ประมาณ 3-4 เดือน ที่แล้ว) ที่งอกมาให้ชมค่า Cool
เป็นครั้งแรกที่เพาะเมเปิ้ลเองกับมือ ใส่ในกะบะเพาะไว้ในตู้เย็น น่าจะประมาณ 3 เดือนกว่าๆ ได้ค่ะ...
กว่าจะงอกออกมา กะบะคว่ำไปแล้วครั้งหนึ่ง เพราะความซนของหลานๆ ที่บ้าน...นึกว่าจะไม่งอกเสียแล้ว Cry

ที่นำรูปมาให้ชม เพื่อให้เพื่อนๆ มีกำลังใจในการเพาะเมเปิ้ลจากเมล็ดค่ะ..ค่อยๆ ศึกษานะคะ สู้ๆ Cool

ก่อนเพาะก็ได้ความรู้จากในเวปแมกนี่แหละค่า ว่าต้องเพาะอย่างไร วัสดุที่ใช้เพาะควรเป็นอะไร...
และแล้วความตั้งใจของเราก็ประสบผลสำเร็จ เย้ๆ Cool ได้มาหลายเมล็ดแต่เมล็ดนี้งอกรากในตู้เย็นเลยค่ะ
พอรากงอก เอาอีกแล้ว... Cry จะเอาออกมาปลูกตอนไหนดีละนี่..ตอนนี้ได้คุณน้อง satis และคุณ Arima เป็นที่ปรึกษาค่ะ...ขอบคุณมากๆนะ Kiss
จนสุดท้ายวันที่ 17 มกรา 53 ก็นำมาปลูกลงในขี้เถ้าแกลบ (ได้รับความอนุเคราะห์จากคุณลุงติ่งเจ้าขา ขอบคุณค่า Kiss)
กลัวว่าเค้าจะทนสภาพแวดล้อมภายนอกซึ่งไม่เหมือนกับในตู้เย็น ก็เลยคิดเอาเอง เลยเพาะแบบอบค่า

แต๊น...แตน...แต๊นนนนนนนนนนนนน ผลงานค่า หลังออกจากตู้เย็น 8 วัน เริ่มมีใบเลี้ยงแล้วค่า แต่ยังไม่ทราบว่าเป็นพันธุ์อะไร Cry

น้องหญิงเอ้ย พี่เมย์ว่า น่าจะยากกว่ารักษาสัมพันธภาพระหว่างเรากับแฟนอีกนะคะนั่น  Grin Grin  Grin
สู้ ๆๆๆ  Cool Cool Kiss Kiss

ลูกซื้อมาลัยวันนี้ไม่มีใครให้กราบก็รู้ เพราะแม่อยู่...อยู่เป็นดาวบนฟ้าไกล....
"Hope without perseverance is hopeless" (อองซานซูจี)
ไม่มีคำว่าเหตุ บังเอิญ ไม่มีคำว่าไม่ยุติธรรม กฏแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
m_yoophituk
ระยะบานแฉ่ง

โพสต์ถูกใจ 8

« ตอบ #26 เมื่อ: 26 มกราคม 2010, 04:09:03 PM »

Cool นำเมเปิ้ลที่ได้รับความเอื้อเฟื้อเมล็ดพันธุ์มาจากคุณน้อง satis  Kiss เมื่อปี่ก่อน (ประมาณ 3-4 เดือน ที่แล้ว) ที่งอกมาให้ชมค่า Cool

น้องหญิงเอ้ย พี่เมย์ว่า น่าจะยากกว่ารักษาสัมพันธภาพระหว่างเรากับแฟนอีกนะคะนั่น  Grin Grin  Grin
สู้ ๆๆๆ  Cool Cool Kiss Kiss

Grin Grin Grin Grin Grin
saraaim

« ตอบ #27 เมื่อ: 26 มกราคม 2010, 04:17:48 PM »

Grin ขอบคุณคุณ Arima อีกครั้ง สำหรับ สูตรดินค่า Kiss

พี่เมย์จ๋า.........คุณพี่แมนเจ้าขา....มันหมายความว่าไงอ่ะคะ...หนูมะเข้าใจค่า Grin

ถ้าเป็นอย่างที่พี่เมย์บอกว่า มันยากกว่ารักษาสัมพันธภาพระหว่างเรากับแฟน

งั้นก็ไม่มีปํญหาค่า..โฮะๆๆๆๆๆๆๆๆ...เพราะ................. Embarrassed

หยดน้ำกัดกร่อนภูผา....หยดน้ำตากัดกร่อนหัวใจ...
m_yoophituk
ระยะบานแฉ่ง

โพสต์ถูกใจ 8

« ตอบ #28 เมื่อ: 26 มกราคม 2010, 04:29:37 PM »

Grin ขอบคุณคุณ Arima อีกครั้ง สำหรับ สูตรดินค่า Kiss

พี่เมย์จ๋า.........คุณพี่แมนเจ้าขา....มันหมายความว่าไงอ่ะคะ...หนูมะเข้าใจค่า Grin

ถ้าเป็นอย่างที่พี่เมย์บอกว่า มันยากกว่ารักษาสัมพันธภาพระหว่างเรากับแฟน

งั้นก็ไม่มีปํญหาค่า..โฮะๆๆๆๆๆๆๆๆ...เพราะ................. Embarrassed

คุณเอมครับ ผมไม่เข้าใจตรงที่เว้นไว้เนี่ย.......หมายความว่าอะไร Grin Grin Grin Grin
saraaim

« ตอบ #29 เมื่อ: 26 มกราคม 2010, 04:31:31 PM »

Grin ............เพราะ.................

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์ 
แมกโนเลีย ไทยแลนด์  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  เข้าสวน  |  หัวข้อ: จะซื้อเม็ดเมเปิลมาปลูกในไทยใด้ไหม? « หน้าที่แล้ว ต่อไป »