โบตั๋น Peony

<< < (5/6) > >>

คุณยายกระแต:
 :o  :o  :o  :o

ป้ากระต่าย:
อ้างจาก: กะได ที่ 13  มีนาคม  2009, 07:10:50 AM

ป่าต่ายครับ โบตั๋นสีม่วงของป้าต่ายเป็นอย่างไรบ้างแล้วตอนนี้  ???

ตอบช้านิดหน่อยคงไม่เป็นไร แค่สองปีเอง  :-[
โบตั๋นม่วงกลับบ้านเก่าไปนานแล้วละค่ะ  :wnerw: 
แต่ป้ายังไม่เข็ดมีโอกาสจะสอยมาเลี้ยงดูอีก คราวนี้ป้าต่ายคงต้องย้ายบ้านไปอยู่กับแม้วบนดอยเผื่อต้นโบตั๋นจะออกดอกให้ชื่นชม  ;D

ขอตอบคำถามคุณ atom 00006 ที่หลังไมค์มาถามวิธีการปลูกต้นโบตั๋นกับป้าต่ายที่กระทู้นี้นะค่ะ
ก่อนอื่นต้องบอกว่าอย่าเข้าใจผิดคิดว่าป้าต่ายปลูกต้นไม้เก่งเป็นอันขาด ตายคามือมานักต่อนักค่ะ  :-[  เพียงแต่เป็นคนชอบซื้อมาทดลองเลี้ยงไปเรื่อย.......

วิธีปลูกต้นโบตั๋นจากคุณ PingP พันทิพ มีดังนี้ค่ะ
เตรียมดินที่ชื้นลงในกระถางลึก 4-9 นิ้ว หยอดเมล็ดให้ห่าง 4 ซม และลึก 2 ซม
พ่นยาฆ่าเชื้อราเล็กน้อยแล้วใส่ถุงพาสติกตั้งทิ้งไว้ในที่อุณหภูมิ 20 องศาเซลเซียส ตั้งทิ้งไว้ประมาณ 3 เดือนจะเริ่มมีรากงอก
ระหว่างนั้นให้คอยเปลี่ยนดินเรื่อยๆ เมื่อรากแข็งแรงแล้วให้วางกระถางในที่เย็นจัดทิ้งไว้ประมาณ 2-4 เดือนจนกว่าจะถึงฤดูใบไม้ผลิ หลังจากนั้นย้ายลงแปลงปลูกค่ะ

ขอให้คุณ Atom 00006 โชคดีเพาะเมล็ดที่ซื้อมาขึ้นนะค่ะ
สำหรับป้าต่ายเลี้ยงต้นโบตั๋นแบบในรูปตายมาสี่ต้นแล้ว ไม่มีฝีมือจริงๆค่ะ  :'(
อากาศเย็นจัดสำคัญกับการบานของดอกมากนะค่ะ ในอุณหภูมิปกติของเมืองเชียงใหม่(ไม่ใช่บนดอยสูง)ไปไม่รอดค่ะ

atom_00006:
ขอบคุณป้ากระต่ายมากครับ

จะต้องลองปลูกดูบ้างแล้ว

แต่คงไม่อยากหวังว่าจะได้ดูดอก :'( :'( :'(

kate:
มีใครพอปลูกโบตั๋นรอดบ้างไหมครับเนี่ย
เพราะชอบมากเหมือนกัน นี่ก็สั่งมาทดลองปลูกดูครับ
ไม่รู้จะรอดไหม

nalunta:
เคยหลงไหลได้ปลื้มกับต้นนี้อยู่เหมือนกันครับ จำได้ว่าเป็นของโครงการหลวง เอามาโชว์ในงานโครงการหลวงประจำปี เห็นเขาว่าในที่ราบไม่ให้ดอกครับ เขาปลูกออกดอกในดอยอ่างขางครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว