แมกโนเลีย ไทยแลนด์
25 ตุลาคม 2014, 06:08:55 PM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
เชิญร่วมงานติดป้ายชื่อต้นไม้ืที่วัดประดู่
http://www.magnoliathailand.com/webboard/index.php?topic=7985.210
360284 กระทู้ ใน 12226 หัวข้อ โดย 7721 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: จำปีออสติโน่
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
แมกโนเลีย ไทยแลนด์  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  อะไรก็ได้  |  หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำ + ภาพ + แหล่งขาย 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน | | | หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำ + ภาพ + แหล่งขาย  (อ่าน 2499 ครั้ง)
SBencha
แฟนพันธุ์แท้แมกโนเลีย

โพสต์ถูกใจ 75

มือใหม่หัดปลูก...

« เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010, 09:14:12 PM »

ตอนนี้ผมกำลังหาต้นไม้ลงหน้าบ้านอยู่ต้นนึงครับ อยากได้ต้นสูงสัก ๒-๓ ​เมตร ขึ้นไป (เพาะเมล็ด ไม่ล้อม)

ตรงจุดที่จะปลูกนี้จะได้รับแดดจัดทั้งวันครับ ตั้งใจว่าอยากให้ต้นนี้เป็นไม้้เด่นหน้าบ้านครับ

ตอนนี้กำลังมองหาต้นไม้ที่
  ๑ ใบสวย โดยเฉพาะใบอ่อน
  ๒ ดอกหอม หรือ มีดอกทั้งปี

ต้นไม้ที่กำลังมองๆอยู่ก็มีมังคาก อโศกขาว อโศกสปัน ...

ก็เลยอยากจะรบกวนเพื่อนๆหน่อยนะครับ
  ๑ อยากได้คำแนะนำว่าควรจะปลูกต้นอะไรดี
  ๒ อยากจะขอดูรูปทรงพุ่ม ยอดอ่อน ดอก ของเค้าด้วยนะครับ
  ๓ ขอข้อมูลเกี่ยวกับแหล่งที่น่าจะไปสู่ขอต้นนี้มาได้

ขอรบกวนหน่อยนะคร๊าบบบ  Lips Sealed Lips Sealed

george

โพสต์ถูกใจ 268

หนึ่งกระทู้ทักทายของท่าน คือล้านกำลังใจของเรา

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010, 09:37:50 PM »

รูปยอดสวยๆของอโสกสปันครับคุณ๑

* IMG_9549.jpg (141.36 KB, 617x900 - ดู 634 ครั้ง.)

* IMG_9538.jpg (197.07 KB, 617x900 - ดู 558 ครั้ง.)

* IMG_9543.jpg (148.71 KB, 617x900 - ดู 557 ครั้ง.)

* IMG_9539.jpg (194.79 KB, 617x900 - ดู 551 ครั้ง.)

ขอบคุณความไม่รู้   ที่ทำให้รู้จักครูที่ชื่อประสบการณ์
george

หนึ่งกระทู้ทักทายของท่าน คือล้านกำลังใจของเรา

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010, 09:41:49 PM »

รูปพุ่มต้นของเค้าครับสูงประมาณ 7-8 เมตรครับ ย้อนแสงภาพไม่สวยเหมือนเห็นของจริงครับ

* IMG_9590.jpg (195.62 KB, 900x617 - ดู 679 ครั้ง.)

ขอบคุณความไม่รู้   ที่ทำให้รู้จักครูที่ชื่อประสบการณ์
Blue butterfly

โพสต์ถูกใจ 160

.. my sweet rose ..

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010, 10:11:31 PM »

งามมากค่ะ โสกสปัน พุ่มสวย ได้ร่มดีมากค่ะ
อี๊ เจอมา สวยจริงๆๆ กะว่าหากบ้านกว้างกว่าที่อยู่ นี่แหละไม้ในดวงใจอันดับหนึ่ง
คนเพาะบอกดอกสวยด้วย (แต่ยังไม่เคยเห็น) ยอดใบงามจริงๆ
เห็นด้วยกับพี่จอร์จ คร๊าบ ๑

" c a r e   . . .  u  . . .    a l w a y s "

http://www.plantsystematics.org/taxpage/0/binomial/Afroguatteria_bequaertii
SBencha

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010, 10:44:53 PM »

ขอบคุณคร๊าบอี๊ - พี่จอร์จ  Huh?

เป็นต้นนึงที่กำลังเล็งๆอยู่เลยครับ

ปลายปีที่แล้วไปเที่ยวเชียงใหม่ ท่านเจ้าบ้านชี้ให้ดูต้นที่ดอยสุเทพพร้อมอธิบายว่ามากี่ทีก็เห็นต้นนี้ออกดอก
ถ้าได้ต้นอโศกสปันมาปลูกแล้วเขาให้เราได้เห็นดอกเป็นระยะทั้งปีคงดีไม่น้อยเลยแฮะ  Undecided

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010, 10:47:05 PM »

ที่สารภี มีสวนหนึ่งมีหลายต้น สูงเมตรกว่าๆ ราคามะแพง
ที่เดียวกับที่อี๊ไปสั่ง มะยงชิด
และเป็นที่เดียวกับที่ขุด มณฑาสวรรค์ แบบขายทิ้งถูกๆ ค่ะ

" c a r e   . . .  u  . . .    a l w a y s "

http://www.plantsystematics.org/taxpage/0/binomial/Afroguatteria_bequaertii
SBencha

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010, 10:50:54 PM »

ที่สารภี มีสวนหนึ่งมีหลายต้น สูงเมตรกว่าๆ ราคามะแพง
ที่เดียวกับที่อี๊ไปสั่ง มะยงชิด
และเป็นที่เดียวกับที่ขุด มณฑาสวรรค์ แบบขายทิ้งถูกๆ ค่ะ

ขอบคุณฮับอี๊  Cool

เมตรกว่าๆ เตี้ยไปหน่อยแฮะ พ้นรั้วนิดเดียวเองฮับ

เดี๋ยวจะลองหาแหล่งแถวนครลบาลดูคับอี๊

ARAYAKAL
ชีวิตคือการเดินทาง

โพสต์ถูกใจ 32

ว่าน

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010, 11:09:43 PM »

สวยมากๆ เลย เดี่ยวมองหามั่งดีกว่า แข่งกะคุณหนึ่ง  วันก่อนไปเจออโศกระย้า ประมาณสองเมตร ว่าสวยแล้ว เจอต้นของคุณจ๊อด กินขาดเลย

\'-'/
PaJaew

โพสต์ถูกใจ 55

Making each day a better day

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010, 08:30:52 AM »

โสกสปัน พุ่มสวย ใบอ่อนและดอกก็สวยสุดๆ 

ที่หน้าวัดข้างบ้านป้าแจ๋ว มีตัวอย่างให้ดู ๒ ต้น  สวยมากๆ   Shocked

ต้นใหญ่ ราคาสูงพอสมควรนะคะคุณหนึ่ง  ป้าแจ๋วเคยเห็นแถวบางใหญ่ค่ะ 
แม่นัช

โพสต์ถูกใจ 43

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010, 08:55:06 AM »

ไม่เคยเห็นเลย  อโศกสปัน สวยจัง Tongue Tongue Tongue

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010, 10:04:38 AM »

คุณพี่จอร์จ กับคุณกะได หารูปดอกสีส้มๆ กลมๆ สวยๆ

ที่เคยโพสต์ลงบ้านใหญ่
มะแปะให้ชื่นตาชื่นใจได้มั๊ยคะ ...

autchara

โพสต์ถูกใจ 303

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010, 12:28:21 PM »

อะโศกโคลัมเบียดีไหม..พ่อหนึ่ง  ไม่กี่ตังค์เอ๊ง... Grin
george

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010, 12:36:29 PM »

คุณพี่จอร์จ กับคุณกะได หารูปดอกสีส้มๆ กลมๆ สวยๆ

ที่เคยโพสต์ลงบ้านใหญ่
มะแปะให้ชื่นตาชื่นใจได้มั๊ยคะ ...
จัดให้ครับสองดอก Cheesy Huh?

* IMG_0875.jpg (142.52 KB, 950x651 - ดู 508 ครั้ง.)

* IMG_0876.jpg (133.68 KB, 950x651 - ดู 967 ครั้ง.)

SBencha

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010, 02:25:16 PM »

โสกสปัน พุ่มสวย ใบอ่อนและดอกก็สวยสุดๆ 

ที่หน้าวัดข้างบ้านป้าแจ๋ว มีตัวอย่างให้ดู ๒ ต้น  สวยมากๆ   Shocked

ต้นใหญ่ ราคาสูงพอสมควรนะคะคุณหนึ่ง  ป้าแจ๋วเคยเห็นแถวบางใหญ่ค่ะ 

ขอบคุณครับป้าแจ๋ว   อยู่ช่วงไหนของย่านบางใหญ่เหรอครับป้าแจ๋ว จะไปเยี่ยมเยียนซ๊ากหน่อยน่ะครับ

อะโศกโคลัมเบียดีไหม..พ่อหนึ่ง  ไม่กี่ตังค์เอ๊ง... Grin

จึ๋ย...   อโศกโคลัมเบียเนี่ยม่ายกล้าคิดถึงราคาเลยฮับหม่ามี้  Shocked

« ตอบ #14 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010, 02:48:22 PM »

จึ๋ย...   อโศกโคลัมเบียเนี่ยม่ายกล้าคิดถึงราคาเลยฮับหม่ามี้  Shocked
[/quote]

ให้มี๊ ล้อมจากพิดโลก ส่งมาให้สิครับ  Grin Grin

autchara

« ตอบ #15 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010, 04:37:00 PM »

[/quote]

1 เมตร 500.-ไม่แพงนา.... Undecided
เสียดายมีต้นเดียว ได้มาใหม่เดี๋ยวเอาไปฝาก

« ตอบ #16 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010, 04:38:52 PM »

1 เมตร 500.-ไม่แพงนา.... Undecided
เสียดายมีต้นเดียว ได้มาใหม่เดี๋ยวเอาไปฝาก

[/quote]

ไใม้เศรษฐีเมืองกำแพง กับเศรษฐีเมืองสองแคว Grin Grin

SBencha

« ตอบ #17 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010, 04:48:09 PM »

๑ เมตร   โหง่วแป๊ะ    Shocked

โหย...   งานนี้ อั้งชิกกง ถอยยยยยยยยยยยยยยยย     Cry

autchara

« ตอบ #18 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010, 04:50:18 PM »

แฮ่...แฮ่...แปลว่าอีหยัง... Grin
SBencha

« ตอบ #19 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010, 04:51:55 PM »

แฮ่...แฮ่...แปลว่าอีหยัง... Grin

โหง่วแป๊ะผวก   หมายถึง ๕๐๐ บาท ฮับหม่ามี้

อั้งชิกกง เป็นหัวหน้าพรรคกระยาจกในหนังกำลังภายในเรื่องมังกรหยกฮับ     Grin

PaJaew

« ตอบ #20 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010, 07:56:33 PM »

กำลังหานามบัตรของร้านอยู่ค่ะ   ยังไม่เจอเลย     Wink

ก่อนหน้านี้มี ๒ ต้น   ยกให้เพื่อนไปซะแล้ว ๑   บอกช้าไปค่ะ   Kiss
กะได
Flowers really do intoxicate me. ~Vita Sackville-West
...

โพสต์ถูกใจ 252

'As the garden grows, so does the gardener.'

« ตอบ #21 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 07:26:58 AM »

จริงๆ ต้นที่พี่จ๊อดถ่ายภาพมาให้ชมคืออโสกพวง
เค้าคล้ายกับอโสกสปันมาก
ตอนนี้ต้นโตคับบ้านแล้วครับ  ต้องมีพื้นที่มากหน่อยหากอยากปลูกทั้งสองต้นนี้ครับ

"ฉันว่าความรักนั้นเหมือนดอกไม้ รักดูสดใสมีไอกลิ่นหอม ต้องเป็นดอกแท้ไม่ใช่ดอกปลอม ต้องมีดอกเดียวใจเดียวกับฉัน ..."   เพลง แจกันดอกไม้  Sweet นุช
SBencha

« ตอบ #22 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 08:21:15 AM »

จริงๆ ต้นที่พี่จ๊อดถ่ายภาพมาให้ชมคืออโสกพวง
ตอนนี้ต้นโตคับบ้านแล้วครับ  ต้องมีพื้นที่มากหน่อยหากอยากปลูกทั้งสองต้นนี้ครับ

ขอบคุณฮับท่านเจ้าบ้านที่เข้ามาสะกิด   เกือบพลาดเรื่องสำคัญไปเลยเรา  Embarrassed

เอ่อ... แล้วทรงพุ่มเค้ากินพื้นที่กว้างมากมั๊ยครับต้นนี้  Undecided   ถ้ากางแขนกว้างประมาณข้างละ ๒ เมตรยังพอมีลุ้นอยู่ครับ  Undecided

SBencha

« ตอบ #23 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 08:21:57 AM »

กำลังหานามบัตรของร้านอยู่ค่ะ   ยังไม่เจอเลย     Wink

ก่อนหน้านี้มี ๒ ต้น   ยกให้เพื่อนไปซะแล้ว ๑   บอกช้าไปค่ะ   Kiss

อ้าว... แสดงว่าป้าแจ๋วยังมีอีกต้นนึงนี่น่า  Roll Eyes Tongue Cool Cool Cool Cool

« ตอบ #24 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 09:23:16 AM »

ตอนนี้ต้นโตคับบ้านแล้วครับ  ต้องมีพื้นที่มากหน่อยหากอยากปลูกทั้งสองต้นนี้ครับ

ขอบคุณฮับท่านเจ้าบ้านที่เข้ามาสะกิด   เกือบพลาดเรื่องสำคัญไปเลยเรา  Embarrassed

เอ่อ... แล้วทรงพุ่มเค้ากินพื้นที่กว้างมากมั๊ยครับต้นนี้  Undecided   ถ้ากางแขนกว้างประมาณข้างละ ๒ เมตรยังพอมีลุ้นอยู่ครับ  Undecided

ที่ทำงานอี๊นะคร๊าบหนึ่ง โตสุดประมาณ 8x8  เมตร  ขนาดต้นสองสามคนโอบ
ต้นเล็ก 4x4 เมตร พุ่มกลมดิก
นั่นและคืออโสก ...  Grin Grin

อโสกจึงเป็นต้นที่อี๊คิดแล้วคิดอีก... เพราะเขาต้องการที่กว้าง แดดจัด พุ่มจึงจะกลมสวย
หลังบ้านคุณตามีอยู่ต้นหนึ่ง คนล้อมไม้มาขอซื้อหลายหมื่น
แต่เราไม่ยอมขาย เพราะเขาอยู่ใกล้ศาลเจ้าที่ ... ก็กว้างเอาการ
(นึกถึงว่าหากเป็นทาวน์เฮ้าส์ ปลูกอโสกไป ถึงเวลาสักสิบปี บังหน้าบ้านมิดหมด Grin Grin

ทาวน์เฮ้าส์นี่ให้นึกจินตนาการขนาดพุ่มนะครับ ... บ้าน ๑ คฤหาสน์ที่กว้างขวาง .. น่าจะ  Tongue Tongue Tongue
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2010, 09:25:13 AM โดย Blue butterfly » บันทึกการเข้า

« ตอบ #25 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 09:28:10 AM »

อี๊นึกออกอีกต้นครับ พอไปเจอทู้นี้

(จากคุณเด็กดี)

ขอคำแนะนำหน่อยครับ กำลังจะพาเจ้าหญิงสีชมพูเข้าบ้าน แต่ต้นสูงมากประมาณ 5 เมตร
ผมจะตัดยอดออกได้ไหมครับ เพราะอยากให้เข้าต้นเตี้ยๆ จะได้มีโอกาสชื่นชมดอกเขาอ่ะ ขอบคุณครับ

หนึ่งครับ คนๆ นี้ เขามีปัญหาเรื่องยังลงที่ปลูกไม่ได้ อี๊ว่าไม่ยากที่จะเจรจาต่าอ่วยนะฮับ  Grin Grin

DekDee

โพสต์ถูกใจ 10

« ตอบ #26 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 10:53:55 AM »

อี๊นึกออกอีกต้นครับ พอไปเจอทู้นี้

(จากคุณเด็กดี)

ขอคำแนะนำหน่อยครับ กำลังจะพาเจ้าหญิงสีชมพูเข้าบ้าน แต่ต้นสูงมากประมาณ 5 เมตร
ผมจะตัดยอดออกได้ไหมครับ เพราะอยากให้เข้าต้นเตี้ยๆ จะได้มีโอกาสชื่นชมดอกเขาอ่ะ ขอบคุณครับ

หนึ่งครับ คนๆ นี้ เขามีปัญหาเรื่องยังลงที่ปลูกไม่ได้ อี๊ว่าไม่ยากที่จะเจรจาต่าอ่วยนะฮับ  Grin Grin
ปันหาเรื่องที่ปลูกไม่มีครับอี๊ แต่กลัวตอนเขาออกดอกนะสิ คงจะต้องปีนบันไดลิงขึ้นไปเชยชม Grin
สูงขนาดนี้โบ่ยกุ่ยนะครับ Grin
PaJaew

« ตอบ #27 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010, 02:04:02 PM »

อ้าว... แสดงว่าป้าแจ๋วยังมีอีกต้นนึงนี่น่า  Roll Eyes Tongue Cool Cool Cool Cool

หุ หุ   Kiss

ถ้าเนื้อที่น้อย   ทำไมไม่มองโสกระย้าล่ะค่ะคุณหนึ่ง  ต้นจะฉลูดกว่า ใบและดอกสวยกว่ากันอีกน้า  ราคาก็สวยกว่าด้วยค่ะ  อิ อิ

มาบอกว่าหานามบัตรร้านเขาไม่เจอค่ะ    Cry
DekDee

โพสต์ถูกใจ 10

« ตอบ #28 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 07:48:28 AM »

ได้ต้นไม้ที่มองหาหรือยังครับ ได้ข่าวว่าสองคุณยายไปตามหาให้ไกลถึงปราจีณแน่ะ Grin
SBencha

« ตอบ #29 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 10:33:10 AM »

ได้ต้นไม้ที่มองหาหรือยังครับ ได้ข่าวว่าสองคุณยายไปตามหาให้ไกลถึงปราจีณแน่ะ Grin

เกือบได้เหมือนกันฮับ   แต่ถูก ผบทบ เคอร์ฟิวซะก่อน    เลยชวดไปครับ       เดี๋ยวเอาไว้เค้าเผลอก่อนแล้วค่อยว่ากันใหม่ครับ  Grin

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์ 
แมกโนเลีย ไทยแลนด์  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  อะไรก็ได้  |  หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำ + ภาพ + แหล่งขาย « หน้าที่แล้ว ต่อไป »