แมกโนเลีย ไทยแลนด์
28 พฤศจิกายน 2014, 01:34:42 PM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
เชิญร่วมงานติดป้ายชื่อต้นไม้ืที่วัดประดู่
http://www.magnoliathailand.com/webboard/index.php?topic=7985.210
360378 กระทู้ ใน 12232 หัวข้อ โดย 7721 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: จำปีออสติโน่
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
แมกโนเลีย ไทยแลนด์  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  ไม้ดอกหอม  |  อื่นๆ  |  หัวข้อ: ไม้หอมที่ไม่ต้องโดนแดดจัด 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน | | | หัวข้อ: ไม้หอมที่ไม่ต้องโดนแดดจัด  (อ่าน 30705 ครั้ง)
gardenia
ระยะตาดอก
*

โพสต์ถูกใจ 0

« เมื่อ: 10 ตุลาคม 2008, 02:53:36 PM »

หลงใหลดอกไม้มานานแล้วค่ะ ตอนนี้อยากปลูกไม้หอมแต่พื้นที่ค่อนข้างจำกัดและไม่ค่อยโดนแดด
อยากให้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ANS160
แฟนพันธุ์แท้แมกโนเลีย

โพสต์ถูกใจ 80

Patipat Garden

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2008, 03:24:59 PM »

สกุล Goniothalamus เกือบทั้งสกุลเลยครับ เช่น ข้ามหมาก   ข้าวหลามดง บุหงาลำเจียก ปาหนันหอม ปาหนันผอม ปาหนันช้างฯลฯ ดูในห้องกระดังงาครับ
นางแย้ม   นางแย้มจีน มหาหงส์

Online shopping :
http://patipatgarden.pantown.com/
http://www.nanagarden.com/supplier-home.aspx?supplierid=1314
.....................ไม้มาใหม่  กลายราชินี .................
ป้ากระต่าย

โพสต์ถูกใจ 54

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2008, 09:28:33 AM »

สวัสดีคะคุณ gardenia พื้นที่น้อยทำให้เราดูแลต้นไม้ได้ทั่วถึงคะ  ทำการบ้านก่อนเลือกซื้อต้นไม้เป็นการคิดที่ดีมากๆเลยคะ สำหรับพื้นที่จำกัดเราต้องกล้าตัดแต่งต้นไม้เพื่อคุมทรงเค้าเสมอไม่ให้ดูรกนะคะ  Roll Eyes

ป้าต่ายขอเสริมต้นโมกแดง(หอมอมเปรี้ยว) พุดแพรวพรรณ หอมหมื่นลี้และพุดเศรษฐีสยามเป็นทางเลือกคะแต่สามตัวหลังควรได้แดดบ้างนะคะ
อย่างงกับหอมหมื่นลี้กับพุดเศรษฐีสยามที่เป็นไม้แดดนะคะ บ้านป้าต่ายปลูกค่อนข้างร่มและให้ดอกทั้งปีเหมือนกันคะ

รูปแรกพุดเศรษฐี
รูปสองพุดแพรวพรรณ
รูปสุดท้ายโมกแดงคะ ดอกไม่หอมมากแต่ป้าต่ายว่าดอกเค้าน่ารักดี

* DSCN5039_resize.JPG (76.09 KB, 500x375 - ดู 23503 ครั้ง.)

* DSC01080_resize.JPG (74.25 KB, 450x338 - ดู 23442 ครั้ง.)

* DSCN4210_resize.JPG (55.38 KB, 400x300 - ดู 23115 ครั้ง.)
กะได
Flowers really do intoxicate me. ~Vita Sackville-West
...

โพสต์ถูกใจ 253

'As the garden grows, so does the gardener.'

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2008, 09:43:29 AM »

ถ้ามีพื้นที่น้อยปลูกต้นไม้ได้บ่อยก็ควรเลือกไม้หอมที่ออกดอกบ่อยๆ ด้วยนะครับครับ
ถ้าได้แดดบ้าง กระดังงาสงขลา และ พุดน้ำบุษย์ก็น่าสนใจไม่น้อยเลย
อ่อ  เกือบลืม จำปูน ยี่หุบ และมณฑาไปเลยครับ   Cool

"ฉันว่าความรักนั้นเหมือนดอกไม้ รักดูสดใสมีไอกลิ่นหอม ต้องเป็นดอกแท้ไม่ใช่ดอกปลอม ต้องมีดอกเดียวใจเดียวกับฉัน ..."   เพลง แจกันดอกไม้  Sweet นุช
mekhong
On the Road again!
ระยะแรกแย้ม

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2010, 08:58:11 AM »

หลงใหลดอกไม้มานานแล้วค่ะ ตอนนี้อยากปลูกไม้หอมแต่พื้นที่ค่อนข้างจำกัดและไม่ค่อยโดนแดด
อยากให้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ผมก็มือใหม่ขอคำแนะนำบ้างนะครับ เนื่องจาก อกหัก เลยมาบ้ากับต้นไม้ดอกหอมเลยครับ บ้านอยู่แถวตลิ่งชันใกล้ ถนน ถนน กาญจนาภิเศก  และ ราชพฤษย์ ซึ่งแถวนี้ต้นไม้ดีๆถูกเยอะเลยครับ

ผมก็ลองซื้อมาตามมีตามเกิดถามเค้าให้เค้าว่ามาเลยละแต่ตอนนี้เริ่มโตกันหมดต้องย้ายให้เค้าโดดแดดมากๆแล้วละ งานเข้าซิครับ เพราะเค้าต่างไม่ยอมกันเท่าไรเอาใบบังกันบ้างแล้ว กางแขนขากันใหญ่

แต่ก็ไม่สามารถลดความอยากได้เพิ่มได้เลยยังอยากได้ดอมดมอีกหลายต้นแนะยิ่งมาอ่านที่นี้ด้วยแล้ว ยิ่งทำให้เงินเดือนแทบไม่พอกิน ฮ่าๆๆ ดีน่ะไม่มีรถของตัวเองต้องรบกวนพี่พาไปด้วยกัน ไมไม่เช่นนั้นผมคงตัวซีดไปแน่ๆ

ข้อจำกัดของผม
1.ไม่มีที่ให้ลงดิน - - มีแต่ไม้ชอบลงดิน(แต่เห็นในนี้หลายท่านก็ปลูกในกระถางสวยมากๆเลยครับ)
2.ขอเป็นลงกระถาง ใหญ่หน่อยก็ได้ครับเดียวค่อยๆเก็บตังซื้อไปทีละกระถาง - -"
3.แดดไม่มากมีต้นไม้ใหญ่บังอยู่ ลมแรง +_+" เพราะเอาเค้ามาอยู่ที่ชั้น 2ของบ้านเป็นชานบ้าน

ทีนี้ว่าจุดโดดแดดแรงๆครึ่งวันบ่ายมันเต็มพื้ที่แล้วไป ชมนาคเริ่ม(ยาวไปสูงแล้วครับ) สายนํ้าผึ้ง(เริ่มโต เริ่มคว้าโน้นคว้านี้ แต่ไม่มีที่ให้เค้ากอด น่าสงสาร ซื้อไม้ลวกมาแล้วว่างจะทำให้เค้านิดหนึ่ง)
พวกที่ยังเล็กๆอยู่ = หิรัญญิกา ราตรี  พุดซ้อน พุดนํ้าบุญย์(ชอบกลิ่นมากเลย ดอกออกมาตลกๆดี เคยเห็นในรูปดอกยั่วเยี้ยมากๆแล้วน่าจะหอมมากๆเลย ตอนหลังไป เทเวศน์หามาอีกต้น ^^)

ที่ผมอยากได้คำแนะนำคือ
1.ไม้ไม่ใหญ่พอเลี้ยงกระถางได้  (อยากเรียนรู้หลายๆชนิดอยากดอมดมกลิ่นหลายๆแบบ ก็เลยอยากได้อีก ฮ่าๆๆ ^o^ )
2.แดดรําไร หรือไม่ต้องโดนแดด (ไม่เข้าใจครับคำว่าโดนแดด ต้องโดนแสงเต็มๆหรือแค่ ไอร้อนของแสงก็พอ แสงสว่างอะไรแบบนั้น โดนแสงสว่างมากอยู่ครับ แต่โดนตัวแสงที่ใบเลยไม่ค่อยโดนเลยครับ ซีกเช้าของผม)
3.ดูแลยาก ง่ายบ่อหยั่นครับ ใจรักไปแล้วเดินไปดู ดมทั้งวันเลยถ้าอยู่บ้าน หยุดงานครึ่งปีแล้วยังไม่รู้สึกเบื่อหรือลดน้อยลงเลย *_* y

มีแหล่งหนังสือ มือสองเกี่ยวกับต้นไม้แนะนำไหมครับ เก่าใหม่ ดึกดำบันก็ไม่เป็นไร ^_^a
ขอบคุณมากครับ คิดว่ามาสอนเด็กตัวน้อยๆยังไม่ประสีประสา Q^, ^q
ช้างพูห์

โพสต์ถูกใจ 61

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2010, 09:58:42 AM »

สวัสดีคะคุณ mekhong

ขอแนะนำ ปริศนา ที่บ้านปลูกทั้งในกระถางและลงดิน โดนแดดครึ่งวันเช้า
ตั้งแต่ปลูกมาประมาณ เกือบสามเดือน ได้ชมดอกสองรอบแล้วคะ
ลองไปชมดอกได้ในกระทู้นี้คะ ถ้าแถวบ้านคุณ mekhong หาไม่ได้
วิ่งมาเอาที่บ้านช้างพูห์ได้เลยคะ จะแบ่งให้ แต่เป็นปริศนาดอกสีขาวนะค่ะ
ดอกสีเหลืองมีต้นเดียวคะ  Grin

http://www.magnoliathailand.com/webboard/index.php?topic=3841.210
mekhong
ระยะแรกแย้ม

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2010, 12:12:18 PM »

สวัสดีคะคุณ mekhong

ขอแนะนำ ปริศนา ที่บ้านปลูกทั้งในกระถางและลงดิน โดนแดดครึ่งวันเช้า
ตั้งแต่ปลูกมาประมาณ เกือบสามเดือน ได้ชมดอกสองรอบแล้วคะ
ลองไปชมดอกได้ในกระทู้นี้คะ ถ้าแถวบ้านคุณ mekhong หาไม่ได้
วิ่งมาเอาที่บ้านช้างพูห์ได้เลยคะ จะแบ่งให้ แต่เป็นปริศนาดอกสีขาวนะค่ะ
ดอกสีเหลืองมีต้นเดียวคะ  Grin

http://www.magnoliathailand.com/webboard/index.php?topic=3841.210

ถึง คุณช้างพูน์
 Tongueไม่ต้องถึงขนาดนั้นหรอกครับแนะนำมาก็ มีคุณค่าเกินจะขอบคุณแล้วครับ เช่น ถ้าผมยังไปลองผิดลองถูกแบบนี้ก็เต็มบ้านไปหมด ฮ่าๆๆ ตอนนี้แมวมันยังงงว่าที่นอนฉันหายไปไหน แต่ก็ดี อาศัยใต้กระถางเย็นดี ขอบคุณครับเดียวผมจดไว้ไปลองเดินหาครับผม  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กุมภาพันธ์ 2010, 12:15:55 PM โดย mekhong » บันทึกการเข้า
bestpost
ระยะบานแฉ่ง

โพสต์ถูกใจ 3

(( มือใหม่หัดปลูก ))

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2010, 02:24:56 PM »

ต้นดอก ราตรีสวรรค์ ครับ
mekhong
ระยะแรกแย้ม

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2010, 08:10:19 PM »

มันชอบแดดไม่ใช่เหรอครับ ตระกูลเดียวกับราตรีไหมครับ ^^ แต่ดอกสวยดีครับ คล้ายๆสายนํ้าผึ่งเลย
bestpost
ระยะบานแฉ่ง

โพสต์ถูกใจ 3

(( มือใหม่หัดปลูก ))

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2010, 10:24:21 PM »

อ่า ปลูกหน้าบ้านโดนแดดตอนเย็นมะถึง 2ชมก็เห็นดอกออกอยู่ งอกงามดี  ตอนแรกนึกว่าเป็นไม้ในร่ม โทดทีครับ
คุณยายกระแต
จงจำไว้ไม่มีใครรักเราเท่าแม่อีกแล้ว....ไม่ว่าเราจะเป็นอย่างไร

โพสต์ถูกใจ 81

ผู้ใดเห็นธรรมผู้นั้นเห็นเรา...คำตรัสของพระพุทธองค์

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2010, 11:08:52 PM »

ราตรีสวรรค์ ได้แดดเย็นหรือเช้า เพียง 2 ชม ก็พอไหวค่ะ ไม่ต้องแดดจัดทั้งวันค่ะ เพราะถ้าจัดทั้งวัน Undecided
ก็จะไม่ได้ชมดอกเช่นกันค่ะ  Grin

จำปูนยายแนะนำตามคุณกะไดเลยค่ะ หอมไม่ผิดหวังจริงๆค่ะ และก็ชอบรำไรค่ะ Embarrassed

ยี่หุบกลิ่นหอมหวาน ค่ะไม่ชอบแดดจัดเช่นกันแต่ขอแดดบ้างเล็กน้อย ถ้าได้กลิ่นยี่หุบ
แล้วจะชอบไม่หอมค่ะ (หอมในใจยายเลยค่ะ Grin) อีกอย่างฤดูให้ดอกเค้านานที่สุดในไม้
ตระกูลแมกเลยค่ะ เพียงแต่เค้าจะมีกลิ่นช่วงเย็นไปจนมืด และรุ่งเช้าเท่านนั้นเองค่ะ Huh?

ไม่เช่นนั้นก็ต้องเป็นกล้วยไม้แทนแล้วหละค่ะน้อง Grin

สัพเพ สัตตา อเวรา โหนตุ...สัพเพสัตตา อัพพะยาปัชฌา โหนตุ...สัพพเพ สัตตา อะนีฆา โหนตุ...สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
konrasut

โพสต์ถูกใจ 68

แล้วจะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2010, 11:23:42 PM »

แหล่งหนังสือถ้าหนังสือใหม่ก็ที่ศูนย์หนังสือม.จุฬาและม.เกษตรครับ ส่วนหนังสือมือสองก็ที่เจเจวันพุธและพฤหัสฯและเสาร์อาทิตย์ก็มีครับ
  ส่วนต้นไม้ที่ปลูกที่รำไรได้ ที่บ้านผมก็ตันหยงครับ ดอกออกบ่อยและหอมแรงครับ คิดว่าน่าจะปลูกในกระถางขนาดใหญ่ได้นะครับ Cool

mekhong
ระยะแรกแย้ม

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 09:21:06 PM »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมไม่มีที่แย่จังครับ นี้ก็เข้าหน้าร้อน สายหยุด ตกระเบียงไปแล้วเค้าเบาเหลือเกิน ชานบ้านลมแรงมากๆเลยครับแต่จะอยู่จุดอื่นก็ไม่โดนแดดเลย T.T สงสารแกเหมือนกัน แต่ออกดอกมาเรื่อยน้า อิอิ นิสัยดีกลิ่นตัวก็ช๊อบชอบมากเลย ^^

เสาร์นี้ไป JJ ดูตามที่ท่านแนะครับเดินดูก่อน
mekhong
ระยะแรกแย้ม

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010, 08:02:04 PM »

คิดว่าจะไปหา มณฑา หรือ ยี่หุบครับเห็น กระทู้ท่านกะได แนะนำไว้ ว่าหอม และหอมไกล
แต่ผมไม่เคยเห็นว่าต้นมันใหญ่มากไหมคือ ตั้งใจจะเอารำไรมาลงดินข้างๆบ้าน โดนแดดน้อยมากโดนบ้านอื่นบัง Y.Y กว้างประมาณ 1.5เมตร x4 เมตรไม่รู้จะพอได้ซัก ต้น 2ต้นไหมเพื่อระยะยาวเลยครับ กลัวรากไปมีปัญหากับบ้านเราหรือบ้านข้างๆ
issn
ระยะตาดอก
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 02:07:32 PM »

ส่วนเรา บ้านเเดด ตลอดวัน ดันชอบต้นไม้ที่ชอบร่มรำไร -*-  Undecided
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
แมกโนเลีย ไทยแลนด์  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  ไม้ดอกหอม  |  อื่นๆ  |  หัวข้อ: ไม้หอมที่ไม่ต้องโดนแดดจัด « หน้าที่แล้ว ต่อไป »